
มาตรการตุนของเข้าห้องช่วงกลางเดือน
มนุษย์เงินเดือนต้องมีมาตรการประหยัด ตุนของด้วยงบสามพันกว่า ๆ เน้นเป็นของสดสำหรับปรุงเอง โดยแบ่งออกเป็น 3 ส่วนค่ะ
- ของใช้ส่วนตัว
เช่น เครื่องสำอางค์ โรลออน ผ้าอนามัย - ของใช้ส่วนรวม
เช่น ยาสีฟัน ทิชชู่ - ของสด
เช่น หมู ไก่ เครื่องปรุงต่าง ๆ ขนม นม เครื่องดื่ม
การซื้อของมาทำกับข้าวเองทำให้เราประหยัดได้เยอะมาก ๆ เห็นผลได้จริง ลดค่าใช้จ่ายวันนึงได้เยอะเลย จากปกติต้องเสียค่ากาแฟ 40 บาท เปลี่ยนเป็นการซื้อมาชงเอง และใส่กระติกไปทาน..ทานได้ยันเที่ยง ค่าอาหาร 3 มื้อ ทำเองตก 150 บาท เท่านั้น
ข้อดีของการทำกับข้าวกินเอง แน่นอนคือเราจะได้กินกับข้าวทำใหม่ ๆ สะอาด ประหยัด และสามารถควบคุมปริมาณอาหารเองได้ รสชาติถูกปากตามที่ต้องการ
แต่สำหรับข้อเสียก็มีคือจะต้องขยันทำไม่อย่างนั้นของที่ซื้อมาอาจเน่าเสียได้
Original by “well-wisher”